Hi & Đáp Xin Phép Xây Dng

#1. Gia Hạn Giấy Phép Xây Dựng

Câu hỏi: Quý công ty cho tôi hỏi người xin cấp phép xây dựng sau khi nộp hồ sơ và được cấp phép xây dựng thì khởi công xây dựng trong vòng 12 tháng kể từ ngày được cấp phép. Vậy nếu khi xây dựng quá 12 tháng thì GPXD còn hiệu lực không?

Trả lời: Căn cứ Khoản 10, Điều 90 Luật xây dựng năm 2014 “thời hạn khởi công công trình không quá 12 tháng kể từ ngày được cấp giấy phép xây dựng” Trường hợp công trình đã khởi công xây dựng trong vòng 12 tháng kể từ khi dược cấp GPXD là phù hợp với quy định. GPXD có hiệu lực đến khi hoàn thành công trình và đưa vào sử dụng. 

Nếu trong trường hợp công trình không được khởi công xây dựng trong thời hạn 12 tháng của giấy phép xây dựng thì bạn phải làm thủ tục gia hạn GPXD. GPXD được gia hạn tối đa 02 lần, mỗi lần 12 tháng bạn nhé.

Nếu sau 02 lần gia hạn mà công trình vẫn chưa được khởi công thì bạn phải làm thủ tục xin giấy phép xây dựng mới bạn nhé.

Cảm ơn bạn.

Mọi thắc mắc trong việc xin giấy phép và xây dựng nhà, vui lòng liên hệ:

CÔNG TY TNHH TƯ VẤN THIẾT KẾ THI CÔNG XÂY DỰNG HÙNG THẮNG

Địa chỉ: B26 – TT5 – Khu đô thị Văn Quán – Phường Phúc La – Quận Hà Đông – TP Hà  Nội

Hotline: 0865 125 555 (GĐ Đỗ Văn Thắng).

Email: Hungthangconstruction@gmail.com

#2. Xin Giấy Phép Xây Dựng Liên Quan Đến Đất Chung

Câu hỏi: Nhà tôi xây với diện tích 50 m2 và được xây hết đất. Phía trước nhà là một con hẻm đi chung của 4 hộ gia đình. Con đường đó đã được hiến cho nhà nước nhưng vì ngập nặng và không thể được nâng lên vì gây ảnh hưởng ngập cho hộ gia đình trong con đường đó. Hiện tại, tôi muốn xin GPXD được nâng nền phía trước nhà lên cao để tránh nước. Vì là phần đất của nhà nước nên các hộ gia đình không thể tự ý xây dựng. Vậy cho tôi hỏi là việc XPXD sẽ do cơ quan có thẩm quyền nào xử lý? 

Trả lời:

Theo Khoản 1 Điều 170 Luật Đất đai năm 2013 quy định nghĩa vụ của người sử dụng đất “Sử dụng đất đúng mục đích, đúng ranh giới thửa đất, đúng quy định về sử dụng độ sâu trong lòng đất và chiều cao trên không, bảo vệ các công trình công cộng trong lòng đất và tuân theo các quy định khác của pháp luật có liên quan”.

Theo đó, chỉ được sử dụng trong phạm vi ranh đất có quyền sử dụng đất theo đúng quy định khác của pháp luật có liên quan đến việc sửa chữa, cải tạo nâng cấp hẻm để chống ngập. Đề nghị phản ánh nội dung trên đến UBND phường tại nơi cư trú để được xem xét, giải quyết nhằm đảm bảo việc đầu tư xây dựng kết nối được hạ tầng kỹ thuật (hệ thống cấp thoát nước) tại khu vực.

Cảm ơn bạn.

Mọi thắc mắc trong việc xin giấy phép và xây dựng nhà, vui lòng liên hệ:

CÔNG TY TNHH TƯ VẤN THIẾT KẾ THI CÔNG XÂY DỰNG HÙNG THẮNG

Địa chỉ: B26 – TT5 – Khu đô thị Văn Quán – Phường Phúc La – Quận Hà Đông – TP Hà  Nội

Hotline: 0865 125 555 (GĐ Đỗ Văn Thắng).

Email: Hungthangconstruction@gmail.com